Thảo luận Học vẽ căn bản nên bắt đầu từ đâu?

tucauxam27/6/17

1. tucauxam

tucauxam Thành viên

Mình hiện đang theo học về graphic design, thiết kế trên máy tạm ổn nhưng lại rất yếu về vẽ tay. Mình muốn cải thiện khả năng vẽ của bản thân để dễ dàng hơn cho công việc sau này nhưng lại phân vân không biết bắt đầu từ đâu.

Mong được mọi người trong 4rum giúp đỡ chỉ dẫn.

Mình cảm ơn.

2. Nhi Đồng Sún Răng

Nhi Đồng Sún Răng Administrator Thành viên BQT

Ngoài ra thì mình nghĩ bạn nên xác định xem bạn muốn học vẽ kiểu gì? Chỉ là muốn cải thiện khả năng vẽ, tưởng tượng thôi hay là muốn vẽ chi tiết?

Mình thấy mọi người có recommend 1 cuốn sách mà hầu hết người muốn tập vẽ nên đọc là :  English - The new drawing on the right side of the brain [PDF]
    Ngoài ra bạn có thể đọc thêm cuốn Fun with a pencil của Andrew Loomis:  English - Andrew Loomis drawing ebook collection

Bạn tham khảo thêm:  Thảo luận - Làm sao để học thiết kế mà không cần đến trường

3. Mychuppyy

Mychuppyy Thành viên

Các bạn học theo sách như vậy thì mất khoảng bao lâu để có thể vẽ được chi tiết?? Kiểu như vẽ một bức hoàn chỉnh í?

4. tucauxam

tucauxam Thành viên

Cảm ơn góp ý của bạn.

Mình không hi vọng có thể vẽ cao siêu gì, chỉ là muốn cải thiện khả năng vẽ để hỗ trợ việc phác thảo cũng như hiện thực hóa ý tưởng tốt hơn thôi.

5. Nhi Đồng Sún Răng

Nhi Đồng Sún Răng Administrator Thành viên BQT

Cái này thì rất khó nói vì tốc độ và khả năng của mỗi người khác nhau. Tùy vào việc bạn luyện tập nhiều hay ít thôi. Bạn càng đầu tư thời gian và chất xám càng nhiều thì bạn sẽ sớm nhìn thấy kết quả hơn những người lười biếng khác.

Vậy thì mình nghĩ là bạn chỉ cần học vài cuốn nhập môn vẽ (MEGA), hoặc học thêm về sketchnote Learn to draw - The sketchnote handbook - Hướng dẫn vẽ sketchnote, mình thấy sketchnote dễ học và cũng khá hiệu quả với kiểu vẽ minh họa đơn giản, thể hiện ý tưởng khái quát, phác thảo trên giấy.

Ngoài ra thì mình nghĩ là kĩ năng quan sát cũng rất quan trọng nữa á, bạn luyện mắt tinh tường, để ý đến những chi tiết nhỏ cũng sẽ có ích cho trí tưởng tượng của bạn nhiều.

6. Huynh Ngoc

Huynh Ngoc Thành viên

Chào cả nhà, có lẽ mình hơi "trễ" khi đến giờ mới muốn bắt đầu lại với niềm yêu thích và đam mê vẽ tay, khi mình đang hoạt động ở một lĩnh vực khác nhưng vẫn ấp ủ học vẽ, dù không có thời gian và năng khiếu cho lắm, nhưng những gì mình yêu thích thì mình vẫn có ý định thực hiện dù biết là hơi trễ. Mong ad và cả nhà có thể giúp mình định hướng nên bắt đầu học vẽ cơ bản theo cách nào không? Xin cám ơn!