Nhiếp ảnh iPhone Photography - Chụp những bức hình tuyệt đẹp bằng dế yêu của bạn

Nhi Đồng Sún Răng28/3/17

1. Nhi Đồng Sún Răng

Nhi Đồng Sún Răng Administrator Thành viên BQT

Bạn vẫn thường thấy những bức hình chụp bằng điện thoại đẹp tuyệt vời trên instagram và facebook, bạn tự hỏi làm cách nào họ có thể chụp được những bức ảnh như vậy? Bài viết này sẽ giúp bạn. Tôi là người rất thích nhiếp ảnh, đây là những bức ảnh tôi chụp bằng điện thoại 2-3 năm trước.

Trông thật là bình thường đúng không. Và đây là những bức tôi mới chụp gần đây, với cùng một chiếc điện thoại:

Bạn có nhận thấy sự khác biệt không nào?

Tên tôi là Mariya, một người yêu nhiếp ảnh và nghệ thuật đến từ Kazakhstan. Bài viết này dành cho những bạn muốn chụp được những bức ảnh nghệ thuật gần như được chụp bằng một chiếc máy ảnh kĩ thuật số mà chẳng phải mất tiền mua máy ảnh, tất cả những gì bạn cần chỉ là dế yêu của bạn!

Một số kĩ thuật tôi đề cập:
    - Tips & tricks khi chụp ảnh
    - Cách edit hình ảnh

Nào chúng ta cùng vào bài học nhé!

Tips và tricks
    Phần này có vẻ như hơi vô dụng với một số bạn, vì các bạn cho rằng nó quá là rõ ràng mà không cần phải dạy. Thế nhưng trong quá trình quan sát thì tôi thấy rằng không ít người bỏ qua những mẹo nhỏ này đâu.

1. Nhớ lau sạch camera trước và sau của điện thoại.
    Không như máy ảnh, camera điện thoại không có miếng bảo vệ lens, vì thế nó rất dễ dính vân tay hay bụi bẩn từ bên ngoài. Bạn nên mua một miếng vải mềm chuyên dụng để lau lens, hoặc nếu không có thì hãy sử dụng áo phông của bạn, chất liệu vải mềm để tránh làm xước lens nhé.
    Tại sao điều này quan trọng? Bạn hãy quan sát hai hình ảnh dưới đây, cả hai đều chưa được sửa chữa hậu kỳ gì hết. Một cái có lens bị dính vân tay, bụi bẩn, cái còn lại chụp khi đã lau lens.

Bạn có thể thấy rằng khi lens đã được lau sạch thì tấm ảnh được tăng độ tương phản lên rõ ràng.

2. Luôn luôn chọn điểm lấy nét
    Nhiều bạn trong khi chụp cứ thấy nó có vẻ nét nét là chụp luôn, nhưng thật ra bạn luôn cần phải lấy nét chủ thể bằng cách tap vào màn hình trong khi chụp. Nếu trong trường hợp chủ thể quá nhỏ, bạn hãy dùng bàn tay của mình đặt ra sau, chạm lên chủ thể, lấy nét tại đó, bỏ tay ra và chụp.

iPhone có khả năng chụp macro khá tốt, tuy nhiên trong vài trường hợp vẫn khó lấy nét như ở 2 bức hình dưới, những lúc như vậy bạn hãy sử dụng bàn tay của bạn để lấy nét như đã nói ở trên.

3. Chỉnh exposure
    Nếu bạn muốn tấm ảnh tối hơn, thì hãy lấy exposure ở chỗ sáng của bức ảnh, còn nếu muốn tấm ảnh sáng hơn, thì lấy exposure ở phần tối của bức ảnh. Nếu bạn không tự chỉnh, thì iPhone sẽ chỉnh theo điểm lấy nét của bạn. Ví dụ nếu bạn lấy nét ở một điểm nào đó tối, thì nó sẽ nâng exposure lên cho sáng hơn chẳng hạn.

Bố cục và ánh sáng
    Hãy cùng nói về phần quan trọng nhất của bức ảnh trước nhé: ánh sáng. Ánh sáng chính là yếu tố quyết định cho sự thành công hay thất bại của một bức ảnh. Khi trời tối, camera của điện thoại cực kì dở trong việc điều chỉnh ánh sáng ở môi trường tối, bức ảnh chụp ở điều kiện thiếu ánh sáng thì càng có nhiều Noise. Noise là những hạt li ti nhỏ màu xanh như bạn thấy ở hình bên phải, làm cho bức ảnh xấu đi rõ ràng.

Dù nói như vậy nhưng không phải cứ tối là bạn không được chụp ảnh, chỉ cần bạn chú ý đến chất lượng bức ảnh thôi.

Điều thứ 2 cần lưu ý về ánh sáng là: Bức hình của bạn sẽ bị mờ nếu xảy ra 1 trong 2 trường hợp sau
    a) Bạn chụp khi tay bạn đang rung
    b) Chủ thể di chuyển nhanh khi bạn ấn nút chụp

Thứ 3, khi bạn chụp chân dung, hãy cố chọn vị trí nào có ánh sáng cân bằng. Như ở bức hình dưới, ánh sáng quá nặng của mặt trời giữa trưa sẽ tạo nên những bóng đổ xấu xí trên khuôn mặt của bạn.

Tuy nhiên với những bức ảnh thể thao hoặc chụp ai đó đang làm việc gì đó nhanh, ánh sáng càng mạnh sẽ càng tốt cho tốc độ màn trập nhanh, chủ thể sẽ không bị blur đi.

Giờ chúng ta cùng nói về bố cục nhé. iPhone có một tính năng gọi là grid (lưới) giúp bạn có thể bố cục bức ảnh cho tốt.

Bạn có thể sử dụng tính năng Grid này để căn chính giữa chủ thể trong bức ảnh vuông.

Hay dùng nó để căn chỉnh đường chân trời cho thẳng, tránh chụp những bức ảnh có đường chân trời bị nghiêng.

Tầm quan trọng của nền ảnh

Chú ý phần nền của bạn. Phone camera ko có tính năng chụp blur nền ảnh như khi chụp với lens máy ảnh kĩ thuật số. Vì vậy, bất cứ cái gì ở nền sẽ ở trong ảnh của bạn. Bạn cần phải chú ý đến background, nếu có quá nhiều thứ ở background thì bạn nên đổi góc chụp để làm nổi bật chủ thể.

2. Nhi Đồng Sún Răng

Các bạn cũng cần phải chú ý màu sắc ko mong muốn hay những thứ xấu xí trong nền làm hỏng bức ảnh của bạn, hãy tiến gần hơn hoặc chọn góc chụp khác để bức ảnh đẹp hơn.

Thêm ma thuật vào bức hình của bạn
    Ma thuật ở đây không phải là ma thuật thật, mà là vài thủ thuật nhỏ cho bức ảnh của bạn thú vị hơn. Thử thêm hành động hoặc chuyển động nào đó vào bức ảnh của bạn:

Một bức ảnh không có chuyển động cũng chẳng có gì thú vị, trong khi bức ảnh bên phải, cùng một ánh sáng, cùng góc chụp và cùng chủ thể nhưng lại tốt hơn rất nhiều nhờ có chú chim kia. Nó di chuyển cùng hướng với bức tượng và trông giống như 1 phần của bức tượng vậy.

Trong hình dưới tôi có thể chỉ chụp đôi dép và bông hoa là đẹp rồi, thế nhưng cho thêm dấu chân vào lại tạo nên cho bức ảnh một câu chuyện.

Một cách khác để thêm chuyển động vào bức ảnh đó là chụp việc nào đó đang trong quá trình làm. Bạn chẳng cần phải chụp cả chân dung của họ hay cả người họ để xem họ đang làm gì, chụp mỗi bàn tay thôi cũng có thể đã đủ rồi.

Chụp Bokeh vào bức ảnh của bạn:
    Bokeh là gì? Bokeh là những hình mờ mờ ảo ảo đằng sau background của một bức ảnh. iPhone không thể làm được hiệu ứng này nếu không nhờ một thủ thuật nhỏ, đó là di chuyển camera của bạn vào thật gần chủ thể.

Trong trường hợp background quá đơn giản chẳng có gì để blur, hoặc các object khác không ở xa chủ thể của bạn mà ở quá gần thì sẽ không tạo được bokeh như trong hình dưới đây:

Tạo chiều sâu cho bức ảnh bằng cách tạo thêm lớp và khung hình
    Trong bức hình chụp mèo bên dưới, tôi đã lùi lại một bước và chụp qua một tán lá, chủ thể vẫn focus vào chú mèo, tôi đã tạo ra 3 lớp, lớp tán lá, sau đó đến chú mèo và cuối cùng là lớp background. Chiều sâu của bức ảnh đã được tăng lên. Lớp tán lá không hề làm mất focus vào chú mèo bởi nó hoàn toàn mờ do ở quá gần camera, nó còn làm nổi bật bố cục, dẫn mắt người xem vào hình ảnh chú mèo ở chính giữa bức hình.

3. Nhi Đồng Sún Răng

Một mẹo nhỏ khác là tiến lại gần. Tiến lại gần chủ thể giúp bạn lấy được chi tiết vào khung hình, bỏ qua đống background quá thừa thãi khi cần thiết và focus vào chủ thể rõ ràng hơn, cũng như tạo ra hiệu ứng xóa phông nền.

Đổi góc chụp.
    2 bức hình ở dưới, cùng vị trí, cùng khung cảnh, chỉ khác mỗi góc chụp. Bạn có thể thấy bức ảnh nào thú vị hơn và tạo cảm xúc cho người xem hơn chứ?

(còn tiếp)

2 Peoples like this
    2 Peoples like this
  4. ThienFurniture

ThienFurniture Thành viên

Hồn phách phiêu quá. Đặt khung hình dạng 9:3 như thế nào ấy bạn nhỉ.? :D

5. ESloth

ESloth Thành viên

Cám ơn iCiel đã share. Bài viết rất có ích :xinh:

6. Hùng Lê

Hùng Lê Thành viên

Bài viết hữu ích quá :lay: . cảm ơn AD

7. Trần Ngọc Yến Chi

Trần Ngọc Yến Chi Thành viên

Quá tuyệt vời~ H mình có thể tự chụp ảnh thật đẹp đc rồi~ Cảm ơn iCiel nhìu XD