Thảo luận Thiết kế riêng 1 typeface có giá ra sao?

Nhi Đồng Sún Răng17/5/16

1. Nhi Đồng Sún Răng

Nhi Đồng Sún Răng Administrator Thành viên BQT

Ở Việt Nam thì có lẽ chưa công ty nào cần thiết kế 1 kiểu typeface riêng, thế nhưng ở nước ngoài thì rất nhiều rồi. Sau đây là chia sẻ của một type designer và một nhà thiết kế uy tín từ Foundry Dalton Maag.

Đối với một typeface khoảng 4 kiểu đầy đủ tính năng, từ một nhà thiết kế cực kỳ nổi tiếng như kiểu Hoefler, đòi hỏi độc quyền hoàn toàn, sẽ có giá dao động khoảng từ 75.000-150.000 đô (1.65 tỉ – 3.3 tỉ VNĐ). Họ có thể mất đến 1 năm mới hoàn thành, dù không phải là họ dành toàn bộ thời gian đó cho typeface của bạn. Với điều kiện typeface này không có những tính năng Opentype đặc biệt, mà chỉ có mấy thứ cơ bản như ligatures, smallcaps. Thêm kí tự Tây + CE nữa.

Với cùng một typeface đó, mà bạn đặt từ một type designer ít nổi tiếng hơn, bạn sẽ phải trả từ khoảng 25.000 – 50.000 đô (550 triệu – 1.1 tỉ đồng). 4 năm trước nó vào khoảng 20.000 đô.

Bruno Maag, từ Foundry Dalton Maag chia sẻ, số tiền mà một nhà thiết kế tầm trung có uy tín đòi hỏi vào khoảng 20-25 nghìn đô với 1 kiểu chữ. Ông nói “Theo tôi, khoảng từ 20-25 nghìn đô 1 style (kiểu chữ) là ổn cho một set kí tự Tây Âu, với điều kiện khách hàng được sở hữu độc quyền typeface đó trong vòng 3 năm. Nếu họ muốn mua hẳn bản quyền nó, thì gấp đôi giá lên”.

Từ một nhà thiết kế chưa có nhiều kinh nghiệm, hoặc đang trú tại những nước đang phát triển, hoặc khách hàng không quan trọng chất lượng lắm, họ chỉ cần chất lượng thấp, thời gian hoàn thành nhanh v…v Thì giá sẽ vào khoảng từ 5-15.000 đô cho một dáng font.

Dịch bởi iCiel.net

Nguồn dịch

3 Peoples like this
    3 Peoples like this
  2. ChienDo

ChienDo Thành viên

Rất hay. Cảm ơn bạn.

3. Hong Giang

Hong Giang Thành viên

mình đang học về cái này, cám ơn bạn về thông tin

4. solid1412

solid1412 Thành viên

Vậy không biết bộ SamsungOne có giá bao nhiêu nhỉ

5. TrungHoang

TrungHoang Thành viên

Đây là nước ngoài thôi bạn, Việt Nam mình thì mình nghĩ 5 năm nữa cũng chưa chắc có bộ phận branding của công ty nào đủ tầm để thuê thiết kế font chữ cho riêng công ty mình, đó giờ mình làm việc, toàn kiểu em nên dùng font miễn phí thôi cho tiết kiệm nhé, rồi hình này đưa lên có bị bản quyền không em, hay là kiếm hình khác, trong khi có chữ shutterstock to đùng, kiểu không muốn bỏ ra nhiều tiền ấy. >.<

6. Nhi Đồng Sún Răng

Nhi Đồng Sún Răng Administrator Thành viên BQT

Đúng là thế nhưng nếu bạn có vốn tiếng Anh, bạn tự học chuyên môn và thành công, tạo ra đc font chữ nổi tiếng, kinh điển thì chắc chắn là sẽ có nhiều hợp đồng làm ăn đến với bạn, hoặc là bạn tự làm font rồi bán cho người nước ngoài. Ngành này đâu có nhất thiết giới hạn vào khách Việt Nam đâu?

1 People like this
    1 People like this
  7. lytp96

lytp96 Thành viên

Hôm nay mình mới được biết đến về Typeface. Nó không chỉ đơn thuần về font chữ mà còn liên quan đến độ dày mỏng của chữ. Và mình thấy những người Việt tự tao ra typeface cho riêng mình thực sự rất giỏi như saigonclassic